Lớp 45TH - ĐH Nha Trang

45TH Đại học Nha Trang - TRAO ĐỔI TIN TỨC, HỌC TẬP

Thực tập chuyên ngành

Share
    phucdp
    Beginning
    Beginning

Thực tập chuyên ngành

Bài gửi  phucdp on Wed May 07, 2008 9:14 am

Chào các anh chị khóa 45, em là sinh viên khóa 46 đang cần tài liệu về mạng nơron, cơ chế lan truyền tiến và lan truyền ngược do thầy Thuân hướng dẫn, anh chi nào đã thực tập về đề tài này nếu còn tài liệu thì share cho em với, hoặc có link cũng được.
    Em cảm ơn rất nhiều!

vanthienphuc95@yahoo.com
    Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad
    lehoangthanh
    Admin
    Admin

Re: Thực tập chuyên ngành

Bài gửi  lehoangthanh on Wed May 07, 2008 10:04 am

Có thể mình giúp được bạn.

Về tài liệu:
    Nếu bạn muốn dùng "Lan truyền ngược" để cho mạng học thì mình nghĩ bạn không thể bỏ qua được cuốn "Mạng neural + ứng dụng" (Nguyễn Đình Thúc). Cuốn sách này theo mình là hay nhất + dễ hiểu nhất về mạng lan truyền ngược. Đảm bảo bạn đọc xong là có thể tự cài đặt 1 mạng lan truyền ngược.
    Ngoài ra nên tham khảo "Hệ mờ + neural" (Tuyển tập bài giảng BKHN & Viện Toán).

Cả 2 tài liệu trên nếu bạn không tìm ra, mình có thể cho bạn mượn (cả e-book khác nếu bạn thấy cần).

Về code:
    Bạn có thể lên trang "CodeProject.com", ở đây có rất bài mẫu về các loại mạng neural (Hopfield, Mc.Culloch, RBF...). Nhưng thật ra theo kinh nghiệm của bản thân mình thì đọc Code của người ta nhiều khi còn mất thời gian hơn là tự lập trình !
    Nếu mình giúp được gì thì mình sẽ giúp trong khả năng.

À, mà bạn làm về vấn đề gì vậy?
    Thật ra lý thuyết về mạng Neural thì ko quá khó, nhưng cái khó là phải vận dụng linh hoạt cho từng bài toán cơ (tiền xử lý, các đầu vào, số Neural...)
    phucdp
    Beginning
    Beginning

Bài gửi  phucdp on Sat May 10, 2008 2:37 pm

Cám ơn anh!
    Đề tài mới giao hôm thứ 5, tên đề tài: cơ chế lan truyền tiến và lan truyền ngược trong mạng neural và ứng dụng.
    Em có hỏi thầy phải làm những việc gì thì thầy bảo: cài đặt mạng có lớp nhập, lớp xuất, lớp ẩn và có cập nhật lại trọng số, ứng dụng mạng này để giải quyết bài toán XOR. Thầy chỉ nói có thế.
    Vì chưa đọc tài liệu nên em chưa hiểu rõ về các khái niệm trên, và chưa biết cụ thể mình phải làm những gì, mong anh góp ý kiến và gợi ý cách làm vì khả năng lập trình của em hơi hạn chế.
    Về tài liệu thì anh cho em mượn, mà làm sao để gặp được anh hay anh gửi qua mail?

vanthienphuc95@yahoo.com
    lehoangthanh
    Admin
    Admin

Bài gửi  lehoangthanh on Sat May 10, 2008 6:07 pm

cơ chế lan truyền tiến và lan truyền ngược trong mạng neural và ứng dụng.
    cài đặt mạng có lớp nhập, lớp xuất, lớp ẩn và có cập nhật lại trọng số, ứng dụng mạng này để giải quyết bài toán XOR

Nếu vậy mình nghĩ là đề tài này thiên về "nghiên cứu cơ chế" thôi. Bởi nếu ứng dụng thì phải có 1 bài toán cụ thể, với 1 tập dữ liệu mẫu cụ thể, phải tiền xử lý dữ liệu....

Với bài toán XOR: thì rất đơn giản & kinh điển cho mạng neural.
    Không cần tính toán cũng có thể biết mạng gồm 2 nút nhập + 2 nút ẩn + 1 nút ra. Bảng dữ liệu mẫu thì chắc là bạn tự sinh ngẫu nhiên thôi (mình nghĩ bài này chắc khoảng 100 mẫu gì đó là quá đủ).

Về tài liệu, bạn có thể gặp mình vào Sáng T.2 + T.3 hoặc Chiều T.4 + T.6 tại văn phòng Bộ môn Khoa học máy tính (tầng 3).

CHÚC BẠN THÀNH CÔNG
    phucdp
    Beginning
    Beginning

Bài gửi  phucdp on Sun May 11, 2008 5:29 pm

Vì mới là thực tập chuyên ngành nên thầy chỉ yêu cầu có thế, còn ứng dụng cụ thể thì thầy nói để tốt nghiệp, mà hướng phát triển của đề tài là xây dựng phần mềm dự báo mức độ ô nhiễm của hồ nuôi tôm, em nghe thấy khó quá.
    Vậy sáng thứ 2 em lên gặp anh.
    Cám ơn anh nhiều.
    thanhbinhntu
    Active Member
    Active Member

Bài gửi  thanhbinhntu on Sun May 11, 2008 6:18 pm

A, anh thanh được tuyển vào bộ môn khoa học máy tính rồi à? thế khi nào "Thầy Hoàng Thanh" tính khao tụi em vậy? hi hi!
    lehoangthanh
    Admin
    Admin

Bài gửi  lehoangthanh on Sun May 11, 2008 7:25 pm

mà hướng phát triển của đề tài là xây dựng phần mềm dự báo mức độ ô nhiễm của hồ nuôi tôm, em nghe thấy khó quá.

TRỜI ! Đề tài này chính là đề tài Tốt nghiệp hồi lâu của mình đấy!! Nhưng mình cũng chỉ làm "sơ sơ" thôi. Razz

Đề tài này Khoa mình + Khoa nuôi "nhận" được từ tỉnh Ninh Thuận. Đề tài này khá lớn, qui tụ khoảng hơn chục người (toàn TS, ThS). Chắc cũng sắp sửa được triển khai rồi. Cái khó là về phần "kiến thức nuôi trồng thủy sản", bởi tụi mình là dân Tin mà... Nhưng thực sự theo mình nghĩ, cho dù am hiểu về nuôi trồng, thì để dự báo được mức độ ô nhiễm cũng không phải dễ.

Sponsored content

Bài gửi  Sponsored content

Hôm nay: Wed Oct 18, 2017 12:01 am