Lớp 45TH - ĐH Nha Trang

45TH Đại học Nha Trang - TRAO ĐỔI TIN TỨC, HỌC TẬP

Thi công mạng trường

Share
    lehoangthanh
    Admin
    Admin

Thi công mạng trường

Bài gửi  lehoangthanh on Wed Oct 17, 2007 9:59 pm

Bác NAM (hay ai đó nữa) nếu biết tin gì về thi công mạng của trường thì nhớ loan báo đấy nhá, để anh em còn biết đường mà "bu" vào.
    Chứ NAM toàn chơi liên lạc riêng với thầy DŨ rồi âm thầm như thế là anh "kiện" thầy đó nhá Razz
    kenken
    Full Member
    Full Member

Re: Thi công mạng trường

Bài gửi  kenken on Thu Oct 18, 2007 10:20 am

TRời, oan gia rùi, thầy gửi mail cho cả mà (Lúc em hỏi thầy thì thày bảo đợi), mấy hôm sau thì thày lại nhờ mấy thằng bên lớp Cử nhân, làm xong hai giảng đuờng G1,2 xong thầy mới gọi lại (chắc thày bận quá, nên quên anh em), bảo làm bên Ký túc xá, nhưng phải đợi cáp.
    Em cũng chưa làm buổi nào cả, cú thật clown clown clown clown
    lehoangthanh
    Admin
    Admin

Bài gửi  lehoangthanh on Thu Oct 18, 2007 8:13 pm

Vậy hóa ra do thầy DŨ quên hén Razz . Mà không biết "đi dây" cáp quang như thế nào nhỉ, anh em nào đi xong về "phụ đạo" cho mình 1 khóa nhé (mình bận nên chắc không tham gia với thầy được rùi). Hồi lâu nghe mấy thầy nói "đi dây "cáp quang phải do chuyên gia chứ cỡ tay ngang như mình sao làm được nhỉ Question
    bluesky1612
    Full Member
    Full Member

Bài gửi  bluesky1612 on Wed Oct 24, 2007 7:52 pm

Đúng rồi, bên VNPT qua làm, hôm bữa hàn cáp quang e có bu, tia được 1 sợi đem về xem, xem xong cho vào...thùng rác, đừng hiểu nhầm nhé, do bác chuyên gia làm gãy nên e...chụp luôn. Có 1 cái máy hàn cáp quang (dạng máy tính nhúng), đút 2 đầu cáp quang vào, thiết lập và theo dõi quá trình hàn trên màn hình (giống như nội soi vậy). Nhưng chờ bu Ký túc xá mà chưa thấy, lâu quá.

kenken
    Full Member
    Full Member

Bài gửi  kenken on Wed Oct 24, 2007 9:51 pm

E cu, máy hàn cáp quang là sao mày (tức là hàn đầu cáp lại à), mày có hỏi là 1m cáp bao tiền không.
    thanhbinhntu
    Active Member
    Active Member

Bài gửi  thanhbinhntu on Thu Oct 25, 2007 12:36 am

Hôm nào chuẩn bị mần ở ký túc, mấy bác thông báo trên 4rum em bu theo với nha, em cũng máu mê mấy cái này lắm . vì học mạng mãi mà chưa biết sợi cáp quang ngoài đời nhìn thế nào. chán quá!
    bluesky1612
    Full Member
    Full Member

Bài gửi  bluesky1612 on Thu Oct 25, 2007 9:38 am

Làm KTX chắc bằng UTP thôi cu Bình ạ, chứ cáp quang thì đắt lắm, chỉ đi đường chính thôi. Sợi cáp quang hả? Hình dung đi, nó giống như sợi dây điện có nhiều lớp: vỏ bảo vệ, thép chịu lực, vài lớp nữa (trong cùng là 1 lớp gel để khi uốn cong dây thì ruột cáp có thể trượt trong đó, ko bị gãy) rồi đến ruột cáp, cái ruột cáp này vẫn còn 1 lớp màu bảo vệ (có lẽ còn có thêm chức năng phản xạ toàn phần ánh sáng), rồi đến lõi là 1 sợi...thủy tinh, nhìn như sợi cước câu cá vậy nhưng mảnh hơn tongue .
    Còn thằng Nam kia, ai hơi đâu hỏi mấy cái đó, mà mày hỏi làm gì? Mua hả? Còn nếu mày có thì cũng đừng hy vọng chuyện bán, tao ko nghĩ ra ai có thể mua...vài m, mà phế liệu cũng chẳng ai lấy nó. Hàn cáp quang nôm na giống như mình nối dây điện để truyền điện vậy đó, nhưng vì sợi cáp đặc biệt nên phải có cách và thiết bị đặc biệt để hàn. Về mức độ quan trọng của nó thì mày thừa biết rồi, nếu mối hàn ko tốt (bị bọng khí hoặc dơ chẳng hạn) thì ánh sáng truyền qua sẽ thế nào? Sau đó đút vào 1 co nhiệt chịu lực (để bảo vệ mối hàn ko bị gãy), cái này giống như quấn băng keo bên điện cherry Tao thấy hàn cáp quang ít phụ thuộc vào kỹ thuật cá nhân, mà tuân theo quy trình đã có, và dựa vào thiết bị là chính.

thanhbinhntu
    Active Member
    Active Member

Bài gửi  thanhbinhntu on Thu Oct 25, 2007 10:03 am

thì em nói ở đây là kéo từ máy chủ về ký túc mà anh . không lẽ chạy cáp UTP sao nổi ạ (UTP chạy 100m thôi ạ, có lẽ dùng day điện thoại cung nên, hic hic! ). Nên em định bu coi tí, nhưng nếu kéo day cáp thường cũng được, dù sao em cũng chưa kéo lần nào. mà hình như em nghe nói kéo mỗi phòng một đầu thì phải?????
    bluesky1612
    Full Member
    Full Member

Bài gửi  bluesky1612 on Thu Oct 25, 2007 1:28 pm

Trường mình hào phóng thế à? Bố khỉ, chờ khi mình sắp ra trường rồi thì kéo cáp, xỏ lá thật.

Sponsored content

Bài gửi  Sponsored content

Hôm nay: Mon Jun 25, 2018 2:40 pm